Tài trợ bởi vatgia.com
Hỏi đáp luật lao động 1560 Lượt xem

Vi phạm quy định pháp luật về cho thuê lại lao động

Cho thuê lại lao động vượt quá thời hạn cho phép. Doanh nghiệp thuê lại trả lương cho người lao động thuê lại thấp hơn những người lao động khác làm công việc tương tự.

Câu hỏi:

Tôi ký hợp đồng lao động với công ty với thời hạn 3 năm. Công ty của chúng tôi được cấp phép cho thuê lại lao động. Sau khi ký hợp đồng được 1 tháng, công ty có cử chúng tôi sang làm việc cho một doanh nghiệp khác với thời hạn 14 tháng với mức lương là 4 triệu đồng/tháng. Trong khi đó, những người cũng làm công việc như chúng tôi nhưng ký hợp đồng làm việc trực tiếp với doanh nghiệp này lại được hưởng lương 5,5 triệu/tháng. Tôi thấy điều này là vô lý, bởi cùng lao động như nhau nhưng chúng tôi lại bị trả lương thấp hơn chỉ vì lý do chúng tôi là người lao động thuê lại. Mong luật sư làm rõ giúp tôi những quy định pháp luật về vấn đề này. Nếu làm trái quy định của pháp luật thì công ty sẽ bị xử phạt như thế nào? Tôi cảm ơn rất nhiều!

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho Công ty Luật Thái An. Câu hỏi của bạn về vấn đề cho thuê lại lao động, một ngành nghề đã xuất hiện được một thời gian nhưng vẫn còn khá mới mẻ ở Việt Nam. Với trường hợp của bạn chúng tôi xin được đưa ra câu trả lời như sau:

Thứ nhất, như bạn trình bày thì thời hạn cho thuê lại lao động giữa công ty bạn (tạm gọi là công ty X) và phía bên kia (tạm gọi là công ty Y) là 14 tháng. Theo quy định của bộ luật lao động thì thời hạn cho thuê lại lao động tối đa không quá 12 tháng. Do đó, công ty bạn đã vi phạm quy định của pháp luật về việc cho thuê lại lao động quá thời hạn cho phép.

cho-thue-lai-lao-dong

Thứ hai, về vấn đề bạn được trả lương thấp hơn so với những lao động làm công việc tương tự nhưng trực tiếp ký kết hợp đồng lao động với công ty Y.

Khoản 3 Điều 58 Bộ luật lao động quy định về một trong nhưng quyền của người lao động thuê lại là được trả lương không thấp hơn tiền lương của những người lao động của bên thuê lại lao động có cùng trình độ, làm cùng công việc hoặc công việc có giá trị như nhau. Và đây cũng chính là một trong những nghĩa vụ của bên cho thuê lại lao động. Theo đó, với việc bạn được trả 4 triệu đồng 1 tháng trong khi những người khác làm công việc như bạn nhưng ở công ty Y được trả 5,5 triệu đồng/tháng là vi phạm quy định của pháp luật. Công ty X sẽ bị xử phạt theo quy định tại Khoản 4 Điều 9 NĐ 95/2013/NĐ-CP, cụ thể là hình thức phạt tiền:

- Vi phạm từ 1 người đến 10 người lao động phạt từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

- Vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động phạt từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng.

- Vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động phạt từ 40.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng.

- Vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động phạt từ 60.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng.

- Vi phạm từ 301 người lao động trở lên phạt từ 80.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng.

Trên đây là sự tư vấn của chúng tôi về trường hợp vi phạm nghĩa vụ của doanh nghiệp cho thuê lại lao động. Hi vọng câu trả lời phần nào đã giúp đỡ bạn trong việc giải quyết vấn đề của mình. Nếu còn bất cứ vướng mắc nào hãy liên hệ ngay với chúng tôi để được trợ giúp kịp thời. Công ty Luật Thái An với đội ngũ luật sư giỏi luôn sẵn sàng mang đến cho bạn những ý kiến tư vấn luật hiệu quả nhất. Chúc bạn thành công!

Công ty Luật Thái An

Địa chỉ: Phòng 507, tòa nhà 142 Lê Duẩn, quận Đống Đa, TP Hà Nội.

Số điện thoại: 0435626898

TƯ VẤN

Nếu bạn cần được tư vấn, hãy gọi 1900 6218

Nếu bạn yêu cầu dịch vụ, hãy gọi
1900 6218

hoặc viết thư tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218