Tài trợ bởi vatgia.com
Hỏi đáp luật doanh nghiệp 1818 Lượt xem

Kinh doanh rượu, bia?

Kính chào công ty luật thái an, tôi là giám đốc của một công ty sản xuất và phân phối nước ngọt. Hiện nay, do nhu cầu phát triển nên công ty chúng tôi muốn mở rộng sản xuất nên sản phẩm không chỉ là nước ngọt có ga mà còn là rượu và bia. Tôi cũng biết đây là một ngành kinh doanh có điều kiện và yêu cầu khá khắt khe nên tôi muốn luật sư tư vấn giúp tôi về điều kiện để xin giấy phép hoạt động lĩnh vực này. Cảm ơn luật sư.

Kinh doanh rượu, bia?

Chào bạn và cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Đúng như những gì bạn tìm hiểu thì kinh doanh rượu bia hay đồ uống có cồn là một ngành kinh doanh đặc biệt và được nhà nước quản lý khá khắt khe. Điều này đã được chính phủ cụ thể hóa  và quy định chi tiết tại Nghị định số 94/2012/NĐ-CP của Chính phủ : Về sản xuất, kinh doanh rượu.

Để được sản xuất và phân phối rượu hoặc sản phẩm rượu, bạn phải đáp ứng những điều kiện cụ thể sau (khoản 1 Điều 17 nghị định này):

a) Là doanh nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật và có đăng ký ngành nghề kinh doanh bán buôn đồ uống có cồn hoặc kinh doanh rượu;

b) Có địa điểm kinh doanh cố định, địa chỉ rõ ràng, đảm bảo các yêu cầu về kỹ thuật, trang thiết bị theo quy định;

c) Có hệ thống phân phối sản phẩm rượu trên địa bàn từ 06 tỉnh trở lên (tại địa bàn mỗi tỉnh phải có từ 03 thương nhân bán buôn sản phẩm rượu trở lên);

d) Có văn bản giới thiệu, hợp đồng mua bán của tổ chức, cá nhân sản xuất rượu hoặc của các thương nhân phân phối sản phẩm rượu khác;

đ) Có kho hàng (hoặc hệ thống kho hàng) thuộc sở hữu hoặc đồng sở hữu theo hợp đồng liên doanh, liên kết góp vốn; hoặc có hợp đồng thuê kho hàng phù hợp với quy mô kinh doanh của doanh nghiệp (tối thiểu tổng diện tích phải từ 300 m2 trở lên hoặc khối tích phải từ 1000 m3 trở lên) đáp ứng yêu cầu bảo quản được chất lượng của sản phẩm rượu trong thời gian lưu kho;

e) Có phương tiện vận tải thuộc sở hữu hoặc đồng sở hữu theo hợp đồng liên doanh, liên kết góp vốn; hoặc có hợp đồng thuê phương tiện vận tải phù hợp với quy mô kinh doanh của doanh nghiệp (tối thiểu phải có 03 xe có tải trọng từ 500 kg trở lên); đáp ứng yêu cầu bảo quản được chất lượng của sản phẩm rượu trong thời gian vận chuyển;

g) Có năng lực tài chính bảo đảm cho toàn bộ hệ thống phân phối của doanh nghiệp hoạt động bình thường (có Giấy xác nhận của ngân hàng tối thiểu 01 tỷ Việt Nam đồng trở lên);

h) Có bản cam kết của doanh nghiệp về bảo đảm tuân thủ đầy đủ các yêu cầu điều kiện về phòng cháy, chữa cháy, bảo vệ môi trường theo quy định của pháp luật;

i) Phù hợp với quy định tại Điều 18 Nghị định này.

Như đã nói ở trên, kinh doanh rượu là một ngành kinh doanh bị nhà nước hạn chế do vậy về giấy tờ và thủ tục khá phức tạp do phải chứng minh về nhiều yếu tố như:

- Địa điểm kinh doanh

- Bản sao danh sách thương nhân, tình hình kinh doanh, hợp đồng mua bán….

- Giấy chứng nhận công bố tiêu chuẩn loại rượu

-  Hồ sơ về phương tiện vận chuyển, năng lực tài chính …

Do đó, để hoàn thành hồ sơ và thủ tục nhanh chóng nhất, bạn có thể liên hệ với công ty chúng tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

Mặt khác, chúng tôi rất mong nhận được những ý kiển phản hồi và câu hỏi tư vấn về lĩnh vực doanh nghiệp từ phía các bạn.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời: 04 35626898

           

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Nếu bạn cần được tư vấn, hãy gọi 1900 6218

Nếu bạn yêu cầu dịch vụ, hãy gọi
1900 6218

hoặc viết thư tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218