Tài trợ bởi vatgia.com
Tư vấn luật thương mại 1115 Lượt xem

Vi phạm quy định về tiếng nói chữ viết trong quảng cáo xử phạt như thế nào

Theo Luật sư tư vấn Luật Thương mại, trong các sản phẩm quảng cáo phải có nội dung thể hiện bằng tiếng Việt trừ một số trường hợp ngoại lệ pháp luật có quy định, hành vi vi phạm quy định về tiếng nói và chữ viết trong quảng cáo sẽ bị xử phạt hành chính.

Vừa qua công ty chúng tôi bị xử phạt hành chính liên quan đến vấn đề vi phạm các quy định về tiếng nói, chữ viết trong quảng cáo và buộc phải tháo dỡ sản phẩm quảng cáo của mình vì lý do sử dụng khổ chữ nước ngoài vượt quá khổ chữ tiếng Việt. Vậy Luật sư có thể tư vấn cho tôi biết việc chúng tôi bị xử phạt có đúng quy định của pháp luật không?

yeu-cau-ve-tieng-noi-chu-viet-trong-quang-cao

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho công ty Luật Thái An, về vấn đề của bạn, Luật sư xin được tư vấn như sau:

  1. Quy định của pháp luật về tiếng nói chữ viết trong quảng cáo

Căn cứ Điều 18, Luật Quảng cáo năm 2012, các thương nhân muốn quảng cáo cho hàng hóa, dịch vụ của mình không được tự do sử dụng tiếng nói, chữ viết trong sản phẩm quảng cáo mà phải tuân thủ các quy định sau đây:

- Sản phẩm quảng cáo phải có nội dung thể hiện bằng tiếng Việt, trừ trường hợp:

+ Nhãn hiệu, khẩu hiệu, thương hiệu, các tên riêng bằng tiếng nước ngoài hoặc các từ ngữ đã được quốc tế hóa và không thể thay thế bằng tiếng Việt;

+ Sách, báo , ấn phẩm, trang thông tin điện tử được phép xuất bản bằng tiếng dân tộc thiểu số của Việt Nam, tiếng nước ngoài,; các chương trình phát thanh, truyền hình bằng tiếng dân tộc thiểu số Việt Nam  hoặc tiếng nước ngoài;

- Được sử dụng cả tiếng Việt lẫn tiếng nước ngoài nhưng khổ chữ nước ngoài không được quá ba phần tư khổ chữ tiếng Việt ; khi phát trên đài truyền hình, đài phát thanh, các phương tiện nghe nhìn phải đọc tiếng Việt trước;

Đây là quy định của pháp luật để thể hiện sự tôn trọng ngôn ngữ và tiếng nói của dân tộc, vì vậy nếu bạn sử dụng sản phẩm quảng cáo mà khổ chữ tiếng nước ngoài lớn hơn 3/4 khổ chữ tiếng Việt thì sẽ vi phạm quy định pháp luật về tiếng nói và chữ viết trong quảng cáo.

  1. Vi phạm quy định về tiếng nói chữ viết trong quảng cáo xử phạt như thế nào?

Căn cứ Điều 52, Nghị định 158/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa, thể thao, du lịch, quảng cáo, mức phạt đối với việc vi phạm quy định về tiếng nói, chữ viết trong quảng cáo được quy định như sau:

Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000:

 - Quảng cáo sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ không thể hiện bằng tiếng Việt, trừ trường hợp  nhãn hiệu, khẩu hiệu, thương hiệu, các tên riêng bằng tiếng nước ngoài hoặc các từ ngữ đã được quốc tế hóa và không thể thay thế bằng tiếng Việt; sách, báo , ấn phẩm, trang thông tin điện từ được phép xuất bản bằng tiếng dân tộc thiểu số của Việt Nam, tiếng nước ngoài,; các chương trình phát thanh, truyền hình bằng tiếng dân tộc thiểu số Việt Nam  hoặc tiếng nước ngoài

- Quảng cáo sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ mà thể hiện khổ chữ nước ngoài vượt quá ba phần tư khổ chữ tiếng Việt và không đặt bên dưới chữ tiếng Việt trong trường hợp trên cùng một sản phẩm quảng cáo có sử dụng cả tiếng Việt và tiếng nước ngoài, trừ trường hợp quy định tại Khoản 2 Điều 66 Nghị định 158/2013/NĐ-CP:

+ Ghi không đúng hoặc ghi không đầy đủ tên gọi bằng tiếng Việt trên biển hiệu quảng cáo;

+ Không viết bằng chữ tiếng Việt mà chỉ viết bằng tiếng nước ngoài trên biển hiệu quảng cáo;

+ Thể hiện tên riêng, tên viết tắt, tên giao dịch quốc tế bằng tiếng Việt dưới tên bằng chữ nước ngoài trên biển hiệu quảng cáo;

+ Thể hiện tên gọi, tên viết tắt, tên giao dịch quốc tế bằng tiếng nước ngoài chiếm hơn ba phần tư khổ chữ tên bằng tiếng việt trên biển hiệu quảng cáo;

-  Quảng cáo sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ mà  đọc tiếng nước ngoài trước tiếng Việt trong trường hợp  sử dụng cả tiếng Việt và tiếng nước ngoài trên sản phẩm quảng cáo  hoặc khi phát trên đài phát thanh, truyền hình hoặc trên các phương tiện nghe nhìn.

Biện pháp khắc phục hậu quả: sản phẩm quảng cáo bị buộc tháo gỡ, tháo dỡ hoặc xóa .

Trên đây là mức phạt quy định cho những vi phạm về tiếng nói chữ viết trong quảng cáo, công ty bạn nếu sử dụng khổ chữ tiếng nước ngoài vượt quá ba phần tư khổ chữ tiếng Việt thì việc cơ quan chức năng xử phạt hành chính là đúng quy định pháp luật. Trước khi cho ra đời một sản phẩm quảng cáo bạn nên tham khảo các quy định của pháp luật liên quan để tránh những vi phạm đáng tiếc.

Từ những tư vấn trên đây của chúng tôi, hi vọng đã cung cấp cho quý công ty một số hiểu biết pháp luật về quảng cáo thương mại, nếu có bất cứ thắc mắc gì, xin vui lòng liên hệ với công ty Luật Thái An.

 

 

 

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An