Tài trợ bởi vatgia.com
Hỏi đáp về pháp luật bảo hiểm 1326 Lượt xem

Trong thời gian thử việc, người lao động có phải đóng bảo hiểm hay không?

Hiện tại em đang là kế toán cho 1 văn phòng đại diện của công ty có trụ sở chính tại Úc. Văn phòng em hiện có 3 lao động: Trưởng đại diện (người Úc), Phó trưởng đại diện (Người Việt Nam) và Kế toán (người Việt Nam) Thời gian thử việc của em và anh phó trưởng đại diện là 2 tháng. Em muốn hỏi trong thời gian thử việc, bên văn phòng em có phải đóng BHXH và BHYT cho 2 lao động không ạ? Bên em có phải đóng BHTN không ạ?

Trong thời gian thử việc, người lao động có phải đóng bảo hiểm hay không?

 

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc về cho chúng tôi, luật sư xin tư vấn pháp luật cho bạn như sau:

Luật Bảo hiểm xã hội 2006 tại

Điều 2. Đối tượng áp dụng

Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:

a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng

lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;

b) Cán bộ, công chức, viên chức;

c) Công nhân quốc phòng, công nhân công an;

d) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân đội nhân dân, công an nhân dân;

đ) Hạ sĩ quan, binh sĩ quân đội nhân dân và hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn;

e) Người làm việc có thời hạn ở nước ngoài mà trước đó đã đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Người lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp là công dân Việt Nam làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc mà các hợp đồng này không xác định thời hạn hoặc xác định thời hạn từ đủ mười hai tháng đến ba mươi sáu tháng với người sử dụng lao động quy định tại khoản 4 Điều này.

Khoản 1 Điều 43 Luật Việc làm 2013 (có hiệu lực từ ngày 1/1/2015, thay thế phần quy định về bảo hiểm thất nghiệp của Luật Bảo hiểm xã hội 2006) cũng quy định:

“Điều 43. Đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp

Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp.”

Như vậy, hợp đồng thử việc không thuộc trường hợp phải tham gia Bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp. Người lao động chỉ thuộc đối tượng tham gia Bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp sau khi ký hợp đồng lao động chính thức.

Trên đây là ý kiến của luật sư lao động, nếu còn thắc mắc mời bạn liên hệ ngay với chúng tôi theo đường dây nóng để được giải đáp kịp thời!

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An