Tài trợ bởi vatgia.com
Tư vấn luật lao động 1012 Lượt xem

Thủ tục giải quyết khi công ty bắt buộc người lao động làm thêm giờ

Luật sư tư vấn luật lao động. Pháp luật quy định thế nào về trường hợp chủ sử dụng lao động bắt buộc người lao động làm thêm giờ mà không được sự đồng ý của người lao động. Người lao động có thể làm gì để bảo vệ quyền lợi cho mình? Cùng luật Thái An tìm hiểu nội dung này.

Chào công ty luật Thái An, em có vấn đề này mong được các luật sư tư vấn: Hiện em đang làm nhân viên may cho một công ty tại Hải Dương. Thời gian gần đây công ty em bắt buộc nhân viên phải tăng ca làm thêm 2 tiếng đến 19h00 , trong khi thời gian bắt đầu làm việc vẫn không thay đổi là từ 8h00 . Nếu ai không chấp nhận thì sẽ bị quản lý đuổi việc. Hiện chúng em rất bức xúc, luật sư có thể tư vấn cho em các quy định của pháp luật về vấn đề này và phương án giải quyết được không? Em thay mặt anh chị em công nhân xin cảm ơn luật sư.

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Luật Thái An với trường hợp của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Theo Điều 106 Bộ luật Lao động 2012 quy định làm thêm giờ như sau:

Điều này được hướng dẫn tại Điều 4 Nghị định 45/2013/NĐ-CP ngày 10 tháng 5 năm 2013 quy định:

Bên cạnh đó, theo Điều 107 Bộ luật lao động 2012 quy định làm thêm giờ trong những trường hợp đặc biệt:

Như vậy, trường hợp công ty bạn bắt buộc người lao động làm việc thêm 2 tiếng đồng hồ đến 19h00 đã không đáp ứng đủ điều kiện về quy định làm thêm giờ theo Điều 106 bộ luật lao động là phải được sự đồng ý của người lao động. Ngoài ra việc bắt buộc nhân viên làm thêm giờ không thuộc các trường hợp quy định làm thêm giờ trong những trường hợp đặc biệt tại Điều 107 bộ luật lao động. Công ty bạn đã vi phạm các quy định về làm thêm giờ. Hành vi này sẽ bị xử lý Theo Điều 14 Nghị định 95/2013/NĐ-CP:

"1. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi không bảo đảm cho người lao động nghỉ trong giờ làm việc, nghỉ chuyển ca, nghỉ về việc riêng, nghỉ không hưởng lương đúng quy định.

2. Phạt tiền người sử dụng lao động có hành vi vi phạm quy định về nghỉ hằng tuần, nghỉ hằng năm, nghỉ lễ, tết theo các mức sau đây:

a) Từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

b) Từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

c) Từ 3.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

d) Từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

đ) Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.

3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đi với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Thực hiện thời giờ làm việc bình thường quá số giờ làm việc theo quy định tại Điều 104 của Bộ luật lao động;

b) Huy động người lao động làm thêm giờ mà không được sự đồng ý của người lao động, trừ trường hợp theo quy định tại Điều 107 của Bộ luật lao động..."

 Về phương án giải quyết bạn có thể tham khảo như sau:

1.Thực hiện việc khiếu nại:

Bạn có thể thực hiện việc khiếu nại quyết định của chủ sử dụng lao động về việc làm thêm giờ. Khiếu nại lần đầu được gửi đến người sử dụng lao động. Trường hợp người sử dụng lao động không giải quyết bạn thực hiện việc khiếu nại lần 2 đến chánh thanh tra sở giao động thương binh xã hội tỉnh Hải Dương.

-Thời hạn giải quyết khiếu nại lần đầu không quá 30 ngày kể từ ngày thụ lý, đối với vụ việc phức tạp thì thời hạn giải quyết không quá 45 ngày, kể từ ngày thụ lý.

- Thời hạn giải quyết khiếu nại lần hai không quá 45 ngày, kể từ ngày thụ lý; đối với vụ việc phức tạp thì thời hạn giải quyết khiếu nại không quá 60 ngày, kể từ ngày thụ lý.

Lưu ý khi gửi đơn khiếu nại kèm theo các tài liệu chứng cứ liên quan.

2.Thực hiện việc tố cáo:

Bạn nộp đơn tố cáo cùng các tài liệu liên quan đến Sở Lao Động thương binh và xã hội Tỉnh Hải Dương yêu cầu giải quyết.

Thời hạn giải quyết tố cáo

- 60 ngày kể từ ngày thụ lý giải quyết, với vụ việc phức tạp là 90 ngày kể từ ngày thụ lý giải quyết tố cáo.

- Trường hợp cần thiết có thể gia hạn thời hạn 01 lần nhưng không quá 30 ngày, với vụ việc phức tạp không quá 60 ngày.

Hi vọng với sự tư vấn của chúng tôi, các bạn sẽ tìm ra phương án phù hợp để đòi được quyền lợi chính đáng cho mình.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của tôi về vấn đề của bạn, trong quá trình giải quyết vụ việc nếu có gì thắc mắc hãy liên hệ lại với chúng tôi để được giải đáp.

Công ty Luật Thái An.

Đối tác pháp lý tin cậy.

 

 

 

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An