Tài trợ bởi vatgia.com
Hỏi đáp luật doanh nghiệp 2057 Lượt xem

Sản xuất rượu thủ công và công nghiệp?

Thưa luật sư, sản xuất rượu thủ công và sản xuất rượu công nghiệp có những đặc điệm khác nhau cơ bản là gì? Hộ gia đình sản xuất rượu để bán lẻ có phải đăng ký kinh doanh không?

Sản xuất rượu công nghiệp

Chào bạn và cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật Thái An.

Khoản 3,4 điều 3 nghị định 94/2012/NĐ-CP  quy định về 2 hình thức kinh doanh rượu như sau:

Điều 3. “Sản xuất rượu thủ công” là hoạt động sản xuất rượu bằng dụng cụ truyền thống như nồi (kháp) đồng, ống dẫn hơi rượu, bồn lạnh… quy mô nhỏ do hộ gia đình hoặc tổ chức, cá nhân thực hiện.

Điều 4. “Sản xuất rượu công nghiệp” là hoạt động sản xuất rượu trên dây chuyền máy móc, thiết bị công nghiệp.

Có thể thấy rằng, sự khác nhau của hai loại hình sản xuất này nằm ở 4 yếu tố cơ bản:

  • Quy mô: Sản xuất rượu thủ công có quy mô nhỏ lẻ hơn rất nhiều sản xuất công nghiệp
  • Công cụ sản xuất:

-   Sản xuất rượu thủ công thường dùng công cụ truyền thống như: nồi (kháp) đồng, ống dẫn hơi rượu, bồn lạnh

-   Sản xuất rượu công nghiệp thì sẽ được sản xuất bằng dây chuyền máy móc, thiết bị công nghiệp

  • Mục đích sản xuất:

-   Sản xuất thủ công: Dùng để kinh doanh nhỏ lẻ tại địa phương hoặc phân phố cho công nghiệp

-   Sản xuất công nghiệp: Dùng để phân phối ra thị trường với quy mô lớn

  • Thủ tục cấp giấy phép

-   Sản xuất rượu thủ công: Điều 11,12 nghị định 94/2012/NĐ-CP

-   Sản xuất rượu công nghiệp: Điều 8,9 nghị định 94/2012/NĐ-CP

Đối với hộ gia đình sản xuất rượu bán lẻ (sản xuất thủ công nhằm mục đích kinh doanh) cần giấy phép sản xuất rượu. Về điều kiện được quy định tại khoản 1 điều 11:

a) Có đăng ký kinh doanh ngành, nghề sản xuất rượu thủ công;

b) Đảm bảo các điều kiện về bảo vệ môi trường, chất lượng, an toàn thực phẩm, nhãn hàng hoá sản phẩm rượu theo quy định của pháp luật hiện hành

Sản xuất thủ công

Thẩm quyền cấp Giấy phép: Phòng Kinh tế hoặc Phòng Công Thương (sau đây gọi chung là Phòng Công Thương) thuộc Ủy ban nhân dân quận, huyện nơi tổ chức, cá nhân đặt cơ sở sản xuất rượu thủ công nhằm mục đích kinh doanh là cơ quan cấp Giấy phép sản xuất rượu thủ công nhằm mục đích kinh doanh. Trong 15 ngày, cơ quan có thẩm quyền sẽ tiến hành giải quyết hồ sơ, nếu thiếu có thể yêu cầu bổ sung trong vòng 7 ngày. Thời hạn giấy phép có hiệu lực là 5 năm.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về những vấn đề của bạn. Rất mong bạn sẽ tiếp tục sử dụng dịch vụ hỏi đáp luật doanh nghiệp này của công ty chúng tôi.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời: 04 35626898

           

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An