Tài trợ bởi vatgia.com
Hỏi đáp luật lao động 1853 Lượt xem

Những trường hợp người lao động không được trả trợ cấp thôi việc?

Người lao động đã được trả trợ cấp mất việc làm thì có được trả trợ cấp thôi việc nữa hay không?

Câu hỏi: Do công ty thay đổi cơ cấu kinh tế mà tôi phải chấm dứt hợp đồng lao động với công ty, tôi đã được hưởng trợ cấp mất việc, theo quy định của Luật lao động, liệu tôi có được hưởng trợ cấp thôi việc nữa hay không?


Luật sư tư vấn
Theo Điều 48 Bộ luật Lao động năm 2012 thì khi chấm dứt hợp đồng lao động theo khoản 10, Điều 36 (do thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế hoặc do sáp nhập, hợp nhất, chia tách doanh nghiệp, hợp tác xã) người lao động đã làm việc thường xuyên đủ 12 tháng trở lên sẽ được hưởng trợ cấp thôi việc. Tuy nhiên có những trường hợp mà khi chấm dứt hợp đồng lao động, người lao động không được công ty trả trợ cấp thôi việc, đó là những trường hợp như:
- Đã được bảo hiểm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động;
- Người lao động làm việc không đủ thời gian quy định;
- Đã hưởng trợ cấp mất việc làm;
- Người lao động được hưởng lương hưu;
- Người lao động bị sa thải theo quy định của Bộ Luật lao động năm 2012;
- Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng trái luật;
Như vậy trường hợp của bạn vì đã được hưởng trợ cấp mất việc làm rồi nên sẽ không được hưởng trợ cấp thôi việc nữa.
Căn cứ pháp lý:
- Bộ Luật lao động năm 2012
- Nghị định 05/2015/ NĐ-CP Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật Lao động.

Công ty luật Thái An là công ty tư vấn hàng đầu về đăng ký doanh nghiệp, dịch vụ xin giấy phép, dang ky doanh nghiep, giải quyết các vấn đề liên quan đến lao động, thương mại…

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An