Tài trợ bởi vatgia.com
Hỏi đáp luật doanh nghiệp 2085 Lượt xem

Kinh doanh bãi đỗ xe cần điều kiện gì và có phải đăng ký không?

Luật sư cho em hỏi, để có thể kinh doanh bãi đỗ xe thì có cần điều kiện gì không? Và có phải tiến hành đăng ký kinh doanh không?

Hỏi: Chào luật sư, hiện tại gia đình em muốn kinh doanh bãi đỗ xe tại thành phố Thanh Hóa. Vậy luật sư cho em hỏi, để có thể kinh doanh bãi đỗ xe thì có cần điều kiện gì không? Và có phải tiến hành đăng ký kinh doanh không vì nhà em chỉ định kinh doanh một bãi đỗ xe bên phần đất ngay bên cạnh nhà thôi ạ. Mong luật sư trả lời giúp, em xin cảm ơn. (LHTV, thành phố Thanh Hóa)

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi tới Luật Thái An. Về câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 56 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định về tổ chức quản lý hoạt động vận tải bằng xe ô tô thì

Về yêu cầu đối với bãi đỗ xe

-        Đảm bảo an ninh, trật tự; đáp ứng yêu cầu về phòng, chống cháy, nổ và vệ sinh môi trường;

-        Đường ra, vào bãi đỗ xe phải được bố trí đảm bảo an toàn và không gây ùn tắc giao thông.

Về quy định đối với đơn vị quản lý, kinh doanh bãi đỗ xe

-        Đảm bảo an ninh, trật tự, vệ sinh môi trường và phòng, chống cháy, nổ tại bãi đỗ xe.

-        Niêm yết công khai nội quy, giá các dịch vụ tại bãi đỗ xe, tên và số điện thoại cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền để chủ xe phản ánh, khiếu nại khi cần thiết.

-        Bồi thường thiệt hại cho người gửi xe nếu để xảy ra mất mát, hư hỏng phương tiện nhận gửi.

-        Chịu sự kiểm tra, giám sát của các cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

-        Kinh doanh các loại dịch vụ quy định của pháp luật bao gồm: dịch vụ trông giữ phương tiện, tổ chức các dịch vụ bảo dưỡng, sửa chữa phương tiện, kinh doanh các dịch vụ khác theo quy định của pháp luật.

-        Thu tiền trông giữ phương tiện.

-        Không được để các chủ phương tiện kinh doanh vận tải sử dụng bãi đỗ xe để đón, trả khách.

-        Có quyền từ chối phục vụ đối với chủ phương tiện không chấp hành nội quy bãi đỗ xe.

Như vậy nếu gia đình bạn muốn kinh doanh bãi đỗ xe thì cần phải đáp ứng đủ các điều kiện nêu trên.

Căn cứ vào khoản 5 Điều 56 Thông tư 63/2014/NĐ-CP thì:Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định cụ thể về tổ chức, quản lý, công bố hoạt động của bãi đỗ xe trên địa bàn tỉnh.

Như vậy ủy ban nhân dân cấp tỉnh nơi bạn kinh doanh bãi đỗ xe sẽ có quy định cụ thể để quản lý các hoạt động của lĩnh vực này. Gia đình bạn cần phải đăng ký kinh doanh bãi đỗ xe với ủy ban nhân dân cấp tỉnh. Mọi thủ tục cũng như giấy tờ ủy ban nhân dân cấp tỉnh sẽ thông báo và hướng dẫn.

Trên đây là những tư vấn của luật sư cho vấn đề của bạn. Nếu có gì thắc mắc hãy liên lạc lại với chúng tôi để được giải đáp.

Luật Thái An

Đối tác pháp lý tin cậy

 

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An