Tài trợ bởi vatgia.com
Hỏi đáp về pháp luật bảo hiểm 891 Lượt xem

Đóng 4 tháng bảo hiểm có được hưởng chế độ thai sản không?

Thưa luật sư, tôi hiện đang làm việc cho công ty xuất nhập khẩu và mới tham gia bảo hiểm xã hội được 2 tháng. Hiện tôi đang có mang và dự sinh vào 27/3/2016. Luật sư cho tôi biết liệu tôi có được hưởng chế độ thai sản theo luật bảo hiểm mới không. Và nếu có thì tôi được hưởng những quyền lợi gì. Mong sớm nhận được tư vấn của luật sư.

Người gửi: Đỗ Linh 
dong khong du thang bao hiem

Chào bạn và cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty luật Thái An.

Về điều kiện hưởng chế độ thai sản(Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014):

Đối với lao động nữ đang làm việc có 2 trường hợp đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản bao gồm:

- Đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh.

- Đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh.

Trường hợp của bạn đã đóng bảo hiểm xã hội được hai tháng và từ đây đến khi dự sinh còn hơn 2 tháng.Vậy bạn không đáp ứng đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội để hưởng chế độ thai sản.

Trên đây là những lời tư vấn của chúng tôi về trường hợp của bạn. Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi. Mong rằng bạn sẽ tiếp tục sử dụng dịch vụ hỏi đáp luật bảo hiểm này của công ty chúng tôi.

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An