Tài trợ bởi vatgia.com
Hỏi đáp về pháp luật bảo hiểm 929 Lượt xem

Điều kiện hưởng chế độ tử tuất?

Thưa luật sư, con trai tôi tham gia bảo hiểm xã hội được 1 năm 6 tháng. Vừa qua cháu bị ốm nặng nên qua đời. Luật sư cho tôi hỏi vậy cháu có được hưởng chế độ tử tuất do tham gia bảo hiểm xã hội với thời gian như vậy không. Tôi xin chân thành cảm ơn.

Người gửi: Trần Thơm
che do tu tuat

Chào chị và cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đến Công ty luật Thái An.

Điều kiện hưởng chế độ tử tuất:

- Trợ cấp mai táng(Điều 66 luật bảo hiểm xã hội 2014):
Áp dụng với người lao động đang đóng bảo hiểm xã hội hoặc người lao động đang bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội mà đã có thời gian đóng từ đủ 12 tháng trở lên.
- Trợ cấp một lần (Điều 69 luật bảo hiểm xã hội 2014):
Trợ cấp một lần áp dụng với những lao động chết không thuộc một trong các trường hợp sau:

  • Đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 15 năm.
  • Không thuộc trường hợp chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.
  • Chưa được hưởng lương hưu hàng tháng.

Như vậy, con trai của bác tham gia bảo hiểm xã hội được một năm 6 tháng sẽ được hưởng chế độ tử tuất với mức hưởng như sau:
- Trợ cấp mai táng : Bằng mười lần mức lương cơ sở (hiện nay là 1.150.000 đồng )
- Trợ cấp một lần  : Do con trai bác đóng bảo hiểm được 1 năm 6 tháng do đó con trai bác sẽ được hưởng mức trợ cấp tối thiểu bằng 03 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Trên đây là những lời tư vấn của chúng tôi về trường hợp của bác. Rất cảm ơn bác đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi. Mong rằng bác sẽ tiếp tục sử dụng dịch vụ hỏi đáp luật bảo hiểm này của công ty chúng tôi.

Hãy liên hệ ngay cho chúng tôi để được tư vấn luật kịp thời: 04 35626898

 

 

CÔNG TY LUẬT THÁI AN

Đối tác pháp lý tin cậy

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An