Tài trợ bởi vatgia.com
Hỏi đáp luật doanh nghiệp 1143 Lượt xem

Có được ủy quyền nhập khẩu phế liệu ?

Lĩnh vực nhập khẩu phế liệu, điều kiện của tổ chức nhập khẩu phế liệu, điều kiện của tổ chức được ủy quyền nhập khẩu phế liệu, nhập khẩu phế liệu đối với bảo vệ môi trường...

Thưa luật sư, hiện nay công ty tôi đang hoạt động trong lĩnh vực nhập khẩu phế liệu. Tuy nhiên, thời gian gần đây do không điều kiện công ty không đủ khả năng thực hiện hết mọi hợp đồng nên tôi có ý định ủy quyền cho một công ty khác thay mình thực hiện hoạt động nhập khẩu phế liệu. Xin hỏi luật sư rằng tôi có thể làm như vậy không và nếu có thì phải làm như thế nào?

 

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi, chúng tôi xin trả lời bạn như sau:

Theo quy định của pháp luật, bạn hoàn toàn có thể ủy quyền cho một công ty khác thực hiện hoạt động nhập khẩu phế liệu, tuy nhiên, đối với cả công ty bạn và công ty được ủy quyền đều cần thỏa mãn những điều kiện nhất định. Cụ thể:

Đối với công ty của bạn: được quy định tại Khoản 1 Điều 55 Nghị định số 38/2015/NĐ-CP về quản lý chất thải và phế liệu:

  • Có kho bãi dành riêng cho việc tập kết phế liệu bảo đảm các điều kiện bảo vệ môi trường
  • Có công nghệ, thiết bị để tái chế phế liệu nhập khẩu
  • Có phương án, giải pháp xử lý phế liệu nhập khẩu đáp ứng yêu cầu bảo vệ môi trường; đảm bảo mọi chất thải từ quy trình sản xuất đều được xử lý đạt quy chuẩn bảo vệ môi trường
  • Đã chấp hành tốt các quy định pháp luật về bảo vệ môi trường.

Còn đối với công ty được ủy quyền: được quy định tại Khoản 2 Điều 55 Nghị định số 38/2015/NĐ-CP về quản lý chất thải và phế liệu, theo đó, công ty này cần có những điều kiện sau:

  • Có hợp đồng ủy thác nhập khẩu ký với tổ chức, cá nhân sử dụng phế liệu nhập khẩu làm nguyên liệu sản xuất đã đáp ứng đúng các quy định tại Khoản 1 Điều 38
  • Ký quỹ bảo đảm phế liệu nhập khẩu theo quy định tại Nghị định này
  • Có văn bản cam kết về việc tái xuất hoặc xử lý phế liệu trong trường hợp phế liệu nhập khẩu không đáp ứng yêu cầu về bảo vệ môi trường
  • Có kho bãi đảm bảo các điều kiện quy định tại Khoản 1 Điều 38.

Bên cạnh đó, ngoài yêu cầu về chủ thể thực hiện hành vi nhập khẩu phế liệu còn có yêu cầu về phế liệu nhập khẩu, theo đó, phế liệu phải thuộc Danh mục phế liệu được phép nhập khẩu làm nguyên liệu sản xuất do Bộ Tài nguyên và môi trường ban hành, đồng thời đáp ứng được các điều kiện tương ứng được mô tả trong danh mục.

Nếu công ty được ủy quyền thỏa mãn những điều kiện trên và có Giấy chứng nhận đủ điều kiện nhập khẩu phế liệu thì bạn hoàn toàn có thể ký hợp đồng ủy quyền với công ty này thay mình thực hiện hoạt động nhập khẩu phế liệu.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của tôi về trường hợp của bạn. Hi vọng với những tư vấn của tôi sẽ giúp bạn giải quyết được vấn đề. Cảm ơn bạn đã lựa chọn dịch vụ của công ty chúng tôi. Trong quá trình giải quyết vụ việc, nếu có vấn đề gì thắc mắc hãy liên hệ lại với chúng tôi để được giải đáp.

Trân trọng!

Công ty luật Thái An.

TƯ VẤN

Bạn cần được tư vấn hay yêu cầu dịch vụ pháp lý ?

Hãy gọi
1900 6218

Hoặc viết email tới
contact@luatthaian.vn

  Gọi 1900 6218
Chat với Luật Thái An